![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 01]()
รถยนต์ที่ดูแรงกว่าความเป็นจริงในการจัดอันดับครั้งนี้ ตัดสินจากความคิดเห็นของทีมงานเท่านั้น ซึ่งพิจารณาจากการออกแบบรูปทรงที่แตกต่างจากรถ 2 ประตูทรงเก๋งบ้าน ๆ (เช่น Civic Coupe, E30 Coupe) เลือกรุ่นที่มีหน้าตาใกล้เคียงรถสปอร์ตมาก แต่ยังใช้เครื่องแค่ไม่กี่ร้อยแรงม้า ซึ่งแต่ละรุ่นในที่นี่ก็มีเหตุผลแตกต่างกันออกไป โดยจัดอันดับแบบไม่ได้เรียงตามความแรงมากน้อยได้ดังนี้
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 02]()
1. Toyota GT86/Subaru BRZ
Toyota GT 86 และ Subaru BRZ น้องชายฝาแฝด เปิดในปี 2012 รถทั้ง 2 รุ่นได้รับความสนใจจากแฟน ๆ ที่สนใจความเร็วในทันที เนื่องจากรูปทรงเพรียวบางลู่ลม น้ำหนักเบา และการควบคุมรถ แต่กลับมีสเปคทางเทคนิคของ GT 86/BRZ เป็นพื้นฐานเครื่องยนต์บ็อกเซอร์ 4 สูบไร้ระบบอัดอากาศ ซึ่งส่งกำลังไปยังล้อหลังผ่านกระปุกเกียร์ธรรมดา 6 สปีดที่มีอัตราส่วนใกล้เคียงกัน ด้วยกำลัง 200 แรงม้า ไม่ได้ฟังดูทรงพลังเท่ากับคู่แข่งบางราย ด้วยอัตราเร่ง 0-96 กม./ชม.ภายใน 8 วินาที จึงไม่เร็วสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการขับรถ หลายคนผิดหวัง ซึ่งทำให้ยอดขายตกต่ำ
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 01]()
2. Pontiac Fiero
รถปอนเตี๊ยกฟิเอโรเป็นการผลิตแบบอเมริกันที่ทันสมัยที่สุดตามมาตรฐานของวัน ลูกค้าต่างประทับใจกับรูปลักษณ์ของ Fiero ด้วยการออกแบบที่เท่และทันสมัย มีสัดส่วนแบบรถวางกลางขับหลัง นับเป็นความกล้าสำหรับ Pontiac ที่จะแนะนำรถขับเคลื่อนล้อหลังขนาดกะทัดรัดที่มีเครื่องยนต์อยู่ด้านหลังคนขับ แต่แล้วพวกเขาก็จับคู่กับกระปุกเกียร์ธรรมดา 5 สปีด อย่างไรก็ตาม ปัญหาหลักประการหนึ่งของ Fiero คือมันอืดเกินไป ด้วยกำลังเพียง 93 แรงม้า และอัตราเร่ง 0-96 กม./ชม. ภายในเวลามากกว่า 10 วินาที นับว่ามันช้าอย่างไม่น่าให้อภัย
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 02]()
3. Ferrari Mondial
Ferrari Mondial (เฟอร์รารี มอนไดอัล) เปิดตัวในปี 1980 ในฐานะผู้สืบทอดต่อ 308 GT4 แม้ว่า Mondial จะใช้งานได้จริงมากกว่าและค่อนข้างถูกกว่ารุ่นเดิม แต่ก็ไม่ได้รับความนิยมเป็นพิเศษ นับเป็นโมเดลที่หายากจากเฟอร์รารีเพราะยอดขายน้อย นับจนถึงการผลิตสิ้นสุดลงในปี 1993 มีรถ Mondials เกือบ 5,000 คัน รถยนต์ส่วนใหญ่ใช้เครื่องยนต์ V8 3.2 ลิตร 214 แรงม้า และอัตราเร่ง 0-96 กม./ชม.ภายใน 8.2 วินาที ซึ่งดูหน่อมแน้มมากสำหรับเฟอร์รารี แบรนด์ที่ผลิตรถที่แรงสุดในโลกในยุคเดียวกัน
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 03]()
4. Honda CR-Z
Honda CR-Z (ฮอนด้า ซีอาร์-แซด) เปิดตัวในปี 2010 เป็นรถคูเป้ไฮบริดขนาดกะทัดรัดที่เป็นนวัตกรรมใหม่ มีรูปทรงที่ดูเหมือนผู้สืบทอดของ CRX ในตำนาน สัดส่วนแบบหน้านิ่มไทยลาด 3 ประตู น่าเสียดายที่เครื่องยนต์ 1.5 ลิตรสูบได้เพียง 130 แรงม้าเท่านั้น แม้มีระบบไฮบริดแล้ว CRZ ก็ยังช้าและไม่จัดจ้านอย่างที่รถยนต์ไฟฟ้าควรจะเป็น ทำให้แฟนๆ ต่างรู้สึกผิดหวังอย่างบอกไม่ถูก
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 04]()
5. Porsche 912
ย้อนกลับไปในช่วงปลายยุค 70 มีรถสปอร์ตที่ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางคือ Porsche 911 (ปอร์เช่ 911) เป็นตัวเลือกยอดนิยมสำหรับผู้ที่ชื่นชอบรถทั่วโลก ด้วยรูปทรงหน้าลิ่ม ท้ายลาดยาว มีสัดส่วนดูเร็วแรง แต่อันที่จริงแล้ว มันมีรุ่นเริ่มต้นที่มีแรงม้าน้อยจนน่าตกใจ
รถรุ่น 912 เปิดตัวในปี 1965 เป็นรถรุ่นย่อยพื้นฐานตัวล่างสุด มีตัวถังอย่างเดียวกับรุ่น 911 ในโฉม horn grille แบบรุ่นย่อยอื่น ๆ ในขณะที่รุ่นพี่วางเครื่อง 6 สูบนอนให้กำลังตั้งแต่ 130 - 300 แรงม้า แต่รุ่นย่อย 912 นี้กลับวางเครื่อง 4 สูบนอน ให้กำลัง 90 - 102 แรงม้าเท่านั้น ถ้าเห็นรูปทรงแค่ภายนอก หลายคนคงเดาไม่ออกว่ามันทำเวลาอัตราเร่ง 0-96 กม./ชม.ภายใน 11.5 วินาที นับว่ามีความอืดอย่างน่าตกใจ แต่รุ่นนี้มีความดีความชอบตรงที่เป็นจุดเริ่มต้นของรถสปอร์ตขนาดเล็กอย่าง Boxster และ Cayman ในปัจจุบัน
อ่านเพิ่มเติม : ชายคนนี้จับรถสุดคลาสสิค Porsche 914 มาแปลงเป็นรถไฟฟ้าด้วยเงินไม่ถึงครึ่งล้าน
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 05]()
6. Toyota Celica
Toyota Celica (โตโยต้า เซลิก้า) คือรถที่ทำตลาดมานานหลายทศวรรษ ในฐานะรถคูเป้ราคาไม่แพง ซึ่งสร้างขึ้นบนแพลตฟอร์มรถยนต์ทั่วไป ซึ่งหมายความว่าเซลิก้าดูแตกต่าง สปอร์ต และเร็ว แต่ยังคงสเปคทางเทคนิคเดียวกับ Camry หรือ Corolla จากรุ่นปีเดียวกัน ตัวอย่างเช่น Celica เจเนอเรชั่นสุดท้าย เป็นคูเป้ดูเฉียบคม ด้วยทรงลิ่มและท้ายโด่ง ที่บ่งบอกถึงประสิทธิภาพความลู่ลมที่ยอดเยี่ยม แต่ก็ไม่ได้ทำให้รถวิ่งเร็วตามคาด เพราะเครื่องยนต์ผลิตได้เพียง 180 แรงม้า กับอัตราเร่ง 0-96 กม./ชม.ภายใน 10 วินาที
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 06]()
7. Mazda RX-8
Mazda RX-8 เป็นรถที่น่าสนใจเมื่อเปิดตัว เพราะการเครื่องยนต์โรตารี่ และสัดส่วนแบบคูเป้ 4 ประตู 4 ที่นั่งที่ผิดปกติไปจากรถสปอร์ตทั่วไป อย่างไรก็ตาม แม้จะมีเครื่องยนต์โรตารี่มากถึง 280 แรงม้า แต่ก็ไม่ได้เร็วอย่างที่มาสด้าหวังไว้ เพราะเครื่องยนต์ไม่ได้ให้แรงบิดมากนัก กับน้ำหนักรถที่มาก ทำให้ออตัวไม่รุนแรงทันใจ กับอัตราเร่ง 0-96 กม./ชม.ภายใน 6.8 วินาที ซึ่งแฟนมาสด้ายังบอกว่าน่าผิดหวัง เมื่อเทียบกับรุ่นก่อนที่ทำได้ 5.4 วินาที
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 07]()
8. Mercedes SLK 200
เมื่อคุณดูรูปทรง Mercedes-Benz SLK รถโรดสเตอร์ที่ดูเหมือนกับรุ่น SL ที่ใหญ่กว่าและทรงพลังกว่ามาก และมีธีมการออกแบบคล้ายกับซูเปอร์คาร์ SLR เล็กน้อย อย่างไรก็ตาม เมื่อคุณเหยียบคันเร่ง มันไม่เหมือนกับรถสปอร์ตพันธุ์แท้พวกนั้น เพราะ SLK 200 มีเครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ 1.8 ลิตรให้กำลัง 185 แรงม้า ซึ่งไม่สามารถมอบประสิทธิภาพที่แท้จริงให้กับรถเปิดประทุนคันนี้ได้
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 08]()
9. Mazda Miata
โรดสเตอร์ขนาดเล็กมักตกเป็นผู้ร้ายในการจัดอันดับรถพลังอืดเสมอ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Mazda MX-5 Miata เพราะว่ารุ่นนี้เป็นรถที่เน้นความเรียบง่าย น้ำหนักเบา และให้ความสมดุล ซึ่งไม่ใช่สิ่งใหม่ มันมีมานานตั้งแต่สมัยยุค 50 จากรถเปิดประทุนอังกฤษ จากนั้นจึงเพิ่มวัสดุและการออกแบบที่ทันสมัย และทำให้ทุกอย่างน่าเชื่อถือและคล่องตัว
เครื่องยนต์สี่สูบ 2.0 ลิตรและ 155 แรงม้า ไม่มีความเร็วแรงใด ๆ แค่เน้นความคล่องตัวในการขับขี่ ความหนึบ และความสมดุลที่สมบูรณ์แบบ ทำให้รถคันนี้มีความสุขในการลัดเลาะตามทางคดเคี้ยว มากกว่าการทำความเร็วที่สุดบนทางตรง
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 09]()
10. Hyundai Tiburon
ฮุนได ทิบูรอน เกิดมาเป็นรถคูเป้ราคาประหยัด มันเป็นรถที่ออกแบบดูดี ราคาไม่แพง และราคาน่าตื่นเต้น เหมาะที่จะเป็นเจ้าของ ซึ่งประสบความสำเร็จทำการตลาดเช่นนี้พอสมควร มาพร้อมเครื่องยนต์จากเครือมิตซูบิชิขนาด 2.0 ลิตร กำลัง 140 แรงม้า ซึ่งไม่ว่าคุณจะเลือกเกียร์ออโต้หรือเกียร์ธรรมดา การขับขี่นั้นไม่เร็วหรือให้อัตราเร่งแรงเป็นพิเศษ ตรงข้ามกับรูปทรงที่เต็มไปด้วยมัดกล้ามอย่างยิ่ง
อ่านเพิ่มเติม : แนะนำให้รีบซื้อ Honda Civic coupe ก่อนราคามือสองจะทะลุ 3 แสนบาท
![10 อันดับรถที่มีรูปทรงดูแรงกว่าความเป็นจริง หน้าตาซิ่งแต่เร่งไม่ออก มีหลายรุ่นขายในไทยด้วย 10]()
รถสปอร์ตที่ไม่แรงเหล่านี้ ถูกตั้งใจทำมาเพื่อจุดประสงค์อื่นนอกจากความเร็ว มีทั้งการทำให้รถสปอร์ตคล่องตัว ทำให้นั่งสบาย เน้นการขับสนุกในทางโค้ง หรือเน้นความสวยในราคาประหยัด ซึ่งยังมีอีกหลายรุ่น ที่ไม่ได้ถูกเอ่ยถึง เช่น Ford Capri, Nissan NX, Volvo 480 ฯลฯ
รถแบบนี้มีจุดขายตรงที่ ให้ความรู้สึกสนุกไปกับการครอบครองรถสปอร์ตในแง่มุมอื่น ๆ ซึ่งรถประเภทนี้หาซื้อได้ยากแล้วในปัจจุบัน ไม่แน่ว่าสักวันหนึ่ง เราอาจจะเห็นคุณค่าอย่างที่เราไม่เคยนึกถึงก็เป็นได้
อ่านเพิ่มเติม : มือสองต้องรู้ รวมรถคูเป้ต่ำกว่า 5 แสน Toyota Celica, Nissan NX ฯลฯ ที่คนสะสม มีเงินก็ซื้อไม่ได้